Bayan gaza cimma matsaya ta hanyar sulhu a mafi yawan jihohin Najeriya, magoya bayan jam’iyyar All Progressives Congress mai mulki na ci gaba da gudanar da zaɓukan fidda gwani ta hanyar kaɗa ƙuri’a.
A jihohi da dama ciki har da Jigawa State da Nasarawa State da Plateau State baya ga Katsina State, an ga yadda wasu daga cikin ƴan majalisun da ke kan kujerunsu suka gaza samun tikitin sake tsayawa takara a zaɓen fidda gwanin jam’iyyar.
Salon siyasar Najeriya a wannan karo ya zo da sauye-sauye masu ɗaukar hankali, tun daga yawaitar sauya sheƙa tsakanin jam’iyyu har zuwa yadda aka gudanar da zaɓukan fidda gwani, abin da ke ƙara haifar da hasashen samun gagarumin sauyi a babban zaɓen da ke tafe.
Masu sa ido na ganin yadda wasu fitattun ƴan siyasa ke rasa tikitin tsayawa takara a jam’iyyunsu — musamman a jam’iyya mai mulki — na nuna yadda siyasar cikin gida ta ƙara tsananta, tare da ƙaruwa tasirin ra’ayin masu kaɗa ƙuri’a da masu ruwa da tsaki.
AbdurRazaq Namdas, tsohon ɗan majalisar tarayya daga jihar Adamawa State kuma mai neman takarar gwamna a ƙarƙashin All Progressives Congress, ya bayyana cewa irin wannan lokaci na zaɓukan fidda gwani kan kasance mai zafi saboda rikicin maslaha, fafatawa da kuma ƙoƙarin kowane ɓangare na tabbatar da nasararsa.