Shugabar makarantar Community Grammar School da ke garin Esiele a ƙaramar hukumar Oriire ta jihar Oyo State, Alamu F.O, wacce ke cikin malamai da ɗaliban da aka yi garkuwa da su a ranar Juma’ar da ta gabata, ta roƙi gwamnatin Najeriya da ta jihar Oyo tare da ƙungiyar kiristoci ta Najeriya da su kai musu ɗauki domin kuɓutar da su daga hannun masu garkuwa da mutane.

A cikin wani bidiyo da ya bazu a kafafen sada zumunta, malamar ta bayyana cewa ta yi bidiyon ne domin sanar da halin da suke ciki tare da kira ga hukumomi da masu ruwa da tsaki su ɗauki matakan da suka dace domin ceto su da mayar da su ga iyalansu lafiya.

A ranar Juma’ar da ta gabata ne wasu ƴan bindiga suka kai hare-hare makarantar Baptist Nursery and Primary School da kuma Community Grammar School, sai kuma makarantar firamare ta gwamnati ta LA Ogbomoso, duk a ƙaramar hukumar Oriire, inda suka yi awon gaba da ɗalibai da malamai.

Kwamishinan ƴansandan jihar Oyo State ya tabbatar da cewa mutane biyu sun rasa rayukansu yayin harin, tare da bayyana cewa an yi garkuwa da ɗalibai da malamai kusan 45.

Harin ya zo ne ƙasa da sa’o’i 24 bayan wani makamancin harin da aka kai a ƙaramar hukumar Askira-Uba da ke jihar Borno State, inda aka sace yara sama da 40.

Tuni majalisar dattawan Najeriya ta yi Allah wadai da sace ɗalibai da malamai 87 da aka yi a jihohin Borno State da Oyo State, tana mai bayyana lamarin a matsayin babban barazana ga makomar ilimi da tsaron Najeriya.

Shugaban masu rinjaye na majalisar dattawa, Opeyemi Bamidele, ya ce sace ɗalibai na ci gaba da tayar da hankali musamman ganin yadda tun bayan sace ƴan makarantar Chibok schoolgirls kidnapping a shekarar 2014 aka ware kuɗaɗe masu yawa domin inganta tsaron makarantu a faɗin ƙasar.