Satar mutane ta zama ɗaya daga cikin manyan dabarun da mayaƙan Boko Haram ke amfani da su a hare-haren da suke kaiwa a Najeriya tsawon sama da shekaru 17, musamman a yankin arewa maso gabas.

Ƙungiyar Boko Haram ta saki fiye da mutum 400 da ta sace a farkon wannan shekara daga wani ƙauye da ke Jihar Borno, kamar yadda wani sanata da kuma wani shugaban ƙungiyar matasa suka tabbatar a ranar Lahadi.

Samaila Kaigama, shugaban ƙungiyar Borno South Youth Alliance (BOSYA), ya bayyana cewa ƙungiyarsu ta tabbatar da sakin mata da yara 416 da aka sace daga ƙauyen Ngoshe.

Ya ce an saki mutanen ne a ranar Asabar, inda ya bayyana cewa BOSYA ta taka rawa wajen bin diddigin lamarin tare da kasancewa mai shiga tsakani tsakanin iyalan waɗanda abin ya shafa.

Ngoshe, wanda ke da nisan ƙasa da kilomita 10 daga iyakar Kamaru a tsaunukan Gwoza, na ɗaya daga cikin yankunan da Boko Haram ke da tasiri sosai kuma aka sha kai hare-hare akai-akai a shekarun baya.

Sanata Mohammed Ali Ndume daga Jihar Borno ya kuma tabbatar da sakin mutanen ga kamfanin dillancin labarai na AFP, sai dai ya ce ba shi da cikakken bayani kan yadda aka yi sakin.

Sai dai har zuwa yanzu, ba a bayyana cikakken bayani kan yadda aka samu sakin ba, yayin da ƙungiyar BOSYA ma ta ce ba ta fitar da ƙarin cikakkun bayanai ba.

A halin da ake ciki, matsalar satar mutane na ci gaba da ƙaruwa a Najeriya, inda ƙungiyoyi masu ɗauke da makamai daban-daban ciki har da ‘yan ta’adda, ‘yan fashi da kuma ‘yan aware ke amfani da ita a matsayin hanyar samun kuɗi.

Rahotanni sun nuna cewa tsakanin Yuli 2024 zuwa Yuni 2025, an tara kusan dalar Amurka miliyan 1.66 a matsayin kuɗin fansa, a cewar rahoton SBM Intelligence da ke Legas.

Duk da cewa hukumomi kan musanta biyan kuɗin fansa, masana tsaro na cewa a aikace sau da yawa iyalai da wasu hukumomi kan biya domin kubutar da waɗanda aka sace.